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UTANGULIZI 

Kanuni hizi Kama zilivyothibitishwa 2019. Marekebisho ya Septemba 8,  

2022 zinahusisha sheria, taratibu na kanuni za uendeshaji wa mchezo wa ngumi za 

kulipwa zenye lengo pia la kulinda afya na maslahi ya bondia, maslahi ya waandaaji 

katika kuleta maendeleo na ukuzaji pamoja na kuuweka karibu mchezo wa ngumi za 

kulipwa kwa jamii. Hivyo basi, Kamisheni itazitumia Kanuni hizi katika kuendesha 

mchezo wa ngumi za kulipwa Tanzania. Vilevile, Kanuni hizi ndizo zitakazotumika katika 

kuongoza mapambano yote ya ngumi za kulipwa ambayo yatasimamiwa na Kamisheni.  

 

1.0. SHERIA NA KANUNI ZA VYAMA SHIRIKISHI ZINAZOONGOZA MCHEZO WA 

NGUMI ZA KULIPWA  

Ili kutenda haki, kulinda afya, hadhi na maslahi miongoni mwa wadau wote wa 

ngumi za kulipwa, kwa mapambano ya ubingwa wa kimataifa, utekelezaji wa 

sheria na taratibu zote zitakazofuatwa ni za chama husika ambazo zitasomwa 

na kufafanuliwa kwa mabondia na maofisa wa mchezo husika katika kikao cha  

pamoja kati ya mabondia maofisa wa mchezo huo pamoja wawakilishi wa 

chama hicho na viongozi wa Kamisheni .  

 

Katika Maktaba yake, Kamisheni  itakuwa na nakala amilifu ya Sheria na Kanuni 

za Vyama vyote vya kimataifa vya masumbwi vinavyotambulika duniani.   

 

2.0. BONDIA WA NGUMI ZA KULIPWA  

Kulingana na sheria na taratibu za kimataifa za mtu kutambulika kama bondia 

wa kulipwa; mtu yeyote nchini Tanzania, atatambulika kama bondia wa kulipwa 

endapo atakuwa ametimiza vigezo na masharti yote yafuatayo: - 

 

2.1. Awe ametimiza umri wa zaidi ya miaka kumi na saba (17) wakati anajiunga 

katika mchezo wa ngumi za kulipwa na atalazimika kuwa leseni ya ngumi 

za kulipwa kabla hajaanza kupanda ulingoni. Ili kudhibitisha umri wake, 

bondia atawajibika kuwasilisha nakala halisi ya kitambulisho chochote 
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kinachotolewa na serikali kama vile; kadi ya mpiga kura, leseni ya 

kuendesha vyombo vya moto, kitambulisho cha NIDA, hati ya kusafiria, n.k.  

 

2.2. Ni muhimu awe amecheza mizunguko isiyoungua hamsini (50) kwenye 

ngumi za wazi  

 

2.3. Iwapo ataanzia moja kwa moja katika ngumi za kulipwa atalazimika 

kucheza mapambano ya mizunguko minne (4) yasiyopungua sita (6) yenye 

mizunguko isiyopungua ishirini na nne (24) na mapambano ya mizunguko 

sita (6) yasiyopungua manne (4) yenye jumla ya mizunguko ishirini na nne 

(24). 

 

Kamati ya Ufundi ya Kamisheni inaweza kuruhusu bondia ambaye 

ataonesha umahiri na ustadi, kushiriki mapambano ya mizunguko zaidi 

kabla ya kukamilisha mizunguko iliyotajwa hapo endapo tu itajiridhisha na 

uwezo wa bondia huyo.  

 

2.4. Bondia aliyecheza mizunguko kama ilivyoelekezwa katika aya ya 2.3. hapo 

juu anaruhusiwa kushiriki katika mapambano ya mtoano (elimination) ya 

kuwania ubingwa wa taifa, 
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3.0. MADARAJA YA UZITO (WEIGHT DIVISIONS) YANAYOTAMBULIKA KATIKA 

MCHEZO WA NGUMI ZA KULIPWA. 

 

3.1. Madaraja ya uzito 

Uzito na madaraja ya uzito kwa mabondia wa kulipwa ambavyo 

vinatambulika katika Kamisheni  ni viwango vya kimataifa vinavyokubaliwa 

na vyama vyote vya ngumi za kulipwa duniani. NI LAZIMA bondia afikie 

viwango vya uzito katika madaraja yaliyotajwa kama ilivyoorodheshwa 

katika jedwali la uzito hapa chini: -  

 

 

 

 

3.1.1. M
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DARAJA  PAUNDI USIOZIDI KILOGRAMU 

Strawweight 105 47.627 

Jr. Flyweight 108 48.988 

Flyweight 112 50.802 

Super Flyweight/ Jr. Bantamweight 115 52.163 

Bantamweight 118 53.525  

Super Bantamweight 122 55.225 

Featherweight 126 57.153 

Super Featherweight/Jr. Lightweight 130 58.967 

Lightweight 135 61.235 

Super Lightweight/Jr. Welterweight 140 63.503 

Welterweight 147 66.678 

Super Welterweight/Jr. Middleweight 154 69.853 

Middleweight 160 72.574 

Super Middleweight 168 76.203 

Light Heavyweight 175 79.378 

Cruiserweight 190 86.183 

Heavy Weight 200+ 90.892  
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3.2. Bondia hatoruhusiwa kupigana endapo atazidi ukomo wa uzito kwa madaraja 

kama ifuatavyo: -  

Na. Uzito (paundi) Uzito (Kg) Uzito (paundi) Uzito (Kg) 

 Uzito Ukomo 

1. 118 53.552 3 1.389 

2. 118 – 130  53.552 – 58.995 4 1.843 

3. 130 – 140 58.995 – 63.531  5 2.296 

4. 140 – 175 63.531 – 79.407 7 3.203 

5. 175 – 190 79.407 – 86.211 9 4.111 

6. 190 – 200 86.211 – 90.747 12 5.471 

7. 200+ 90.747+ Haina ukomo 

 

4.0. TARATIBU ZA UPIMAJI AFYA NA UZITO KWA MABONDIA NA MAOFISA 

4.1. UPIMAJI AFYA 

4.1.1. Kabla ya kushiriki pambano lolote la ngumi za kulipwa bondia 

atawajibika kupimwa afya yake na daktari anayetambulika na 

chama cha madaktari wa tiba za michezo (TASMA) na mwenye 

leseni                                                                                                                              

ya udaktari, mara baada ya vipimo, daktari atashauri iwapo bondia 

husika anaweza au hawezi kushiriki pambano.  

 

4.1.2. Kamisheni  itazingatia ushauri wa daktari kuhusu hali ya afya na 

uwezo wa bondia husika kiafya katika kushiriki pambano na 

HAITARUHUSU pambano kufanyika iwapo daktari atashauri 

bondia husika asicheze katika pambano hilo kutokana na sababu 

za kiafya.  

 

4.1.3. Bondia ambaye atapigwa kwa KO ama TKO atalazimika kupimwa 

tena afya  ndani ya masaa ishirini na nne (24 hours) katika 

hospitali ya serikali mara baada pambano husika kumalizika na 
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atawajibika kuwasilisha matokeo ya vipimo hivyo katika 

Kamisheni.  

 

4.1.4. Bondia atakayeshindwa pambano kwa kanuni ya TKO au KO  

atasimamishwa kushiriki mapambano ya ngumi za kulipwa kwa 

kwa muda ambao daktari atashauri baada ya kumpima punde tu 

mara baada ya kushuka ulingoni.. 

 

4.1.5. Bondia yeyote atakayefanya udanganyifu wa kupelekea kupoteza 

pambano ulingoni kwa pambano litakalofanyika Tanzania, 

atafungiwa kutocheza ngumi kwa miezi ishirini na nne (24) na 

atakatwa asilimia hamsini (50%) ya malipo yake kwa mujibu wa 

mkataba na fedha hizo kuwekwa katia mfuko wa Kamisheni.  

 

4.1.6. Bondia wa Tanzania atakayefanya udanganyifu wa kupelekea 

kupoteza pambano ulingoni kwa pambano litakalofanyika nje ya 

Tanzania, atafungiwa kutocheza ngumi kwa miezi ishirini na nne 

(24) na atakatwa asilimia hamsini (50%) ya malipo yake kwa 

mujibu wa mkataba na fedha hizo kuwekwa katia mfuko wa 

Kamisheni. 

 

4.1.7. Kila anapohuisha leseni yake, bondia au ofisa wa ulingoni 

atawajibika pia kupima afya na kuwasilisha matokeo ya vipimo vya 

afya yake kama itakavyoelekezwa na  Kamisheni.   

 

4.2. KUPIMA UZITO  

4.2.1. Kamisheni itamteua msimamizi katika zoezi la kupima uzito. 

Msimamizi huyo atawajibika kuhakikisha kwamba mzani 

utakaotumika kupimia uzito ni mzani uliohakikiwa na kuthibitishwa 

na mamlaka husika.  
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4.2.2. Mabondia, maofisa pamoja na msimamizi wa zoezi la upimaji uzito 

watawajibika kuwepo katika eneo lililopangwa kwa zoezi la kupima 

uzito angalau masaa mawili kabla ya zoezi hilo kuanza. 

 

4.2.3. Mabondia wote wanaopigana, WATALAZIMIKA: -  

4.2.3.1. kupima uzito mdani ya masaa ishirini na nne (24) au 

kumi na mbili (12) kabla ya pambano husika, 

 

4.2.3.2. Muandaaji atawajibika kuhakikisha mzani 

utakaotumika rasmi kupimia uzito unakuwepo katika 

eneo lililopangwa kwa zoezi hilo angalau saa moja 

kabla zoezi la kupima uzito kuanza rasmi kwa muda 

uliopangwa ili kuwapa fursa mabondia kubaini uzito 

wao kabla ya kuanza rasmi kwa zoezi la upimaji uzito, 

 

4.2.3.3. Kwa mapambano ya Kimataifa,  

4.2.3.3.1. bondia kutoka nje ya Tanzania atawajibika 

kuwasilisha kwa msimamizi wa zoezi la 

kupima uzito nakala halisi ya ruhusa ya 

kucheza nje ya nchi (clearence) iliyotolewa 

na mamlaka inayohusika na kusimamia 

ngumi za kulipwa nchini mwake kabla ya 

kuanza kwa zoezi la kupima uzito na afya, 

 

4.2.3.3.2. Muandaaji atawajibika kuwasilisha nakala 

ya mkataba wa pambano kati yake na 

bondia kutoka nje pamoja na taarifa ya 

matokeo ya vipimo vya afya kwa Kamisheni 

siku ishirini (20) kabla ya pambano na 



7 
 

atawasilisha nakala halisi za nyaraka hizo 

kabla ya zoezi la kupima uzito na afya 

halijafanyika. 

 

4.2.4. Katika zoezi la upimaji uzito, mabondia watavaa nguo zenye 

kusitiri maungo yao na kuthibitishwa na msimamizi wa zoezi hilo 

kabla hawajapanda kwenye mzani. 

 

4.2.5. Matokeo ya zoezi la upimaji uzito kwa mabondia ndiyo 

yatakayobainisha daraja la uzito kwa bondia husika na aidha 

kuendelea au kutoendelea kwa pambano pamoja na taratibu 

nyingine kama inavyobainishwa katika aya zinazofuata hapa chini: 

-  

 

4.2.5.1. Endapo bondia atakutwa na uzito zaidi ya anaopaswa 

kuwa nao kwa mujibu wa mkataba wa pambano wakati 

wa zoezi la upimaji uzito, atapewa muda wa masaa 

mawili (2) ili aweze kupunguza uzito huo na kufikia 

kiwango kinachostahili. Endapo bondia aliyezidi uzito 

atashindwa kupunguza uzito katika muda huo, 

hatoruhusiwa kucheza pambano husika.  

 

4.2.5.2. Endapo, kwa sababu yoyote ile, zoezi la kupima uzito 

litafanyika masaa kumi na mbili kabla ya pambano, 

hakutakuwa na ruhusa ya kupunguza uzito na bondia 

aliyezidi uzito hataruhusiwa kupigana.  

 

4.2.5.3. Endapo mabondia watapima uzito kwa ajili ya 

pambano la ubingwa wa taifa; na bingwa anayetetea 

ubingwa atakutwa na uzito zaidi au pungufu ya 
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kiwango anachotakiwa kuwa nacho na akashindwa 

kuupunguza au kuongeza uzito huo katika muda wa 

ziada kama ilivyoelekezwa hapo juu, basi bingwa huyo 

atapoteza ubingwa wake papo hapo kwa mtindo 

unaojulikana kama “kupoteza ubingwa kwenye 
mizani”.  

 

4.2.5.4. Bila ya kuathiri maelekezo ya hapo juu, pambano 

litaendelea kuwa la ubingwa kwa upande wa mpinzani 

endapo mpinzani huyo atafikisha uzito uliohitajika kwa 

pambano husika,  

 

4.2.5.5. Endapo mpinzani atazidi uzito na bingwa atafikisha 

uzito; na bingwa akashinda pambano hilo, ubingwa 

bado utaendelea kushikiliwa na bingwa,   

 

4.2.5.6. Endapo mpinzani akishinda pambano hilo, Kamisheni  

itamtangaza kuwa bingwa wa uzito alioupigania; na, 

endapo bingwa atashinda pambano hilo, Kamisheni  

itautangaza ubingwa huo kuwa wazi.  

 

4.2.5.7. Endapo mabondia wote hawatafikisha kabisa uzito  

unaostahili kwa ajili ya pambano husika, pambano hili 

linaweza kuendelea kufanyika likiwa pambano lisilo la 

ubingwa (non title fight) na ubingwa husika utakuwa 

wazi, 

 

4.2.5.8. Endapo pambano litahairishwa kwa muda usiozidi 

masaa arobaini na nane (48), mabondia watalazimika 

kupima tena uzito endapo Kamati ya Ufundi iliyo chini 
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ya Kamisheni  itapendekeza hivyo baada ya kufanya 

majadiliano na wahusika  

 

5.0. KANUNI NA TARATIBU ZA MAPAMBANO YA UBINGWA WA TAIFA NA 

KIMATAIFA, 

 

Mapambano yote ya ubingwa wa Taifa na kimataifa yanayofanyika Tanzania 

kati ya mabondia wa Tanzania na au bondia wa nje ya Tanzania  yatafanyika 

kwa kufuata utaratibu ufuatao:- 

 

5.1. Ubingwa wa taifa  

Kamisheni  ndio itakua na wajibu wa kuidhinisha kufanyika kwa 

mapambano ya ubingwa wa Taifa baada ya wakuzaji kuwasilisha maombi 

ya kuandaa mapambano ya ubingwa wa taifa.  

 

5.2. Kamisheni itaendesha mapambano ya ubingwa wa taifa kwa nafasi za 

ubingwa zilizo wazi ili kutoa fursa kwa mabondia waliokidhi vigezo 

kushindania ubingwa wa taifa.  

 

5.3. Bingwa wa taifa wa Tanzania katika uzito wowote atalazimika kutetea 

ubingwa wake kwa hiyari katika kipindi cha miezi sita (6) tangu alipotwaa 

ubingwa huo kwa kupambana na mmoja kati ya mabondia 

wanaotambuliwa katika orodha ya mabondia kumi (10) bora wa uzito wake. 

 

5.4. Endapo bingwa atashindwa kuutetea ubingwa wake baada ya kupita miezi 

sita (6) Kamisheni  itautangaza ubingwa huo kuwa wazi,  

 

5.5. Bila ya kuathiri aya 5.3. hapo juu, ubingwa utakuwa wazi ikiwa mambo  

yafuatayo yatatokea kwa pamoja au moja kati ya hayo kwa bondia 

anayeshikilia ubingwa: -  
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5.5.1. Atapewa adhabu na Kamisheni  kutokana na makosa ya utovu wa 

nidhamu au makosa mengine yaliyoorodheshwa kwenye Kanuni za 

adhabu ambapo adhabu yake itakuwa ya kufungiwa kwa zaidi ya 

miezi kumi na mbili (12), 

 

5.5.2. Atachezea pambano la uzito mwingine wakati akishikilia ubingwa 

kwa uzito husika, 

 

5.5.3. Atashauriwa na daktari kupumzika mapambano ya ngumi za kulipwa 

kutokana na kuwa na matatizo ya kiafya,  

 

5.5.4. Atapoteza pambano lolote katika kipindi ambacho atakuwa bingwa.  

 

5.5.5. Atathibitika kutumia madawa na mbinu haramu michezoni, 

 

5.6. Ubingwa wa kimataifa 

Kamisheni  pekee ndio itakua na wajibu wa kuidhinisha kufanyika kwa 

mapambano ya ubingwa wa kimataifa yanayofanyika Tanzania kwa kutoa 

idhini ya kufanyika kwa mapambano hayo baada ya muandaaji kukamilisha 

taratibu zote za msingi zinazohusiana na pambano la kimataifa kama 

ifuatavyo: -  

5.6.1. Kuthibitisha mkataba kati ya muandaaji na bondia wa kimataifa 

angalau siku thelatihini (30) kabla ya pambano,  

 

5.6.2. Kuwasilisha ruhusa ya kucheza nchini toka katika chombo cha 

kusimamia ngumi za kulipwa katika nchi anayotokea bondia siku 

thelathini (30) kabla ya pambano 
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5.6.3. Kuwasilisha taarifa ya afya ya bondia kwa Kamisheni siku thelathini 

(30) kabla ya pambano, 

 

5.6.4. Kuwasilisha kibali cha kuendesha pambano la ubingwa kimataifa 

kutoka chombo kinachoendesha ubingwa huo siku thelathini kabla 

pambano,    

 

5.7. Mapambano yote hayatazidi mizunguko kumi na mbili (12 rounds) kwa 

wanaume na mizunguko kumi (10) kwa wanawake; hayatapungua 

mizunguko minne (4 rounds) yenye dakika tatu (3) kwa wanaume na 

dakika mbili (2) kwa wanawake kwa mzunguko mmoja na mapumziko ya 

dakika moja (1) kati ya mzunguko mmoja na mzunguko unaofuata,  

 

5.8. Mikataba ya kushiriki mapambano ya ngumi za kulipwa kwa mabondia. 
5.8.1. Mikataba yote ya ngumi za kulipwa kati ya bondia na 

muandaaji itazingatia Sheria ya Mikataba, Sura ya 345 ya 

Sheria za Tanzania pamoja vipengele vyote muhimu vya 

uandaaji wa mikataba ya mapambano ya ngumi za kulipwa 

ikiwemo: -  

5.8.1.1. Kutaja waziwazi; jina la bondia anayesaini 

mkataba,  

 

5.8.1.2. Jina la bondia atakayepambana naye,  

 

5.8.1.3. Daraja la uzito watakalopigania,  

 

5.8.1.4. Tarehe na mahali pambano litakapofanyika,  

 

5.8.1.5. Malipo ya bondia (purse fee) kwa kushiriki 

pambano hilo.  
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5.8.1.6. Kwa pambano litakalofanyika ndani ya nchi, 

bondia wa Tanzania atakatwa asilimia mbili 

(2%) ya malipo ya mkataba wa pambano na 

fedha hizo zitatunzwa katika mfuko wa ustawi 

wa mabondia; bondia kutoka nje ya Tanzania 

atakatwa asilimia 3 (%) ya malipo ya mkataba 

wa pambano ambapo asilimia moja (1%) ya 

fedha hizo zitaingizwa katika akaunti ya mfuko 

wa ustawi wa mabondia na asilimia mbili (2%) 

zitaingizwa kwenye akaunti ya Kamisheni.  

 

5.8.1.7. Malipo ya mabondia.  

Kiwango cha chini cha malipo kwa mabondia 

kinapangwa kulingana na madaraja ya 

pambano husika kama ifuatavyo: -  

 

Mapambano makubwa, bondia atalipwa si chini 

ya : - 

Shilingi Laki Mbili (200,000) kwa pambano la 

mizunguko minne, 

 

Shilingi Laki Tano (500,000) kwa pambao la 

mizunguko 6, 

 

Shilingi Laki Nane (800,000) kwa pambano la 

mizunguko 8. Na,  

 

Shilingi Milioni Tano (5,000,000) kwa pambano 

kuu/ubingwa.  
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Mapambano ya kati, bondia atalipwa si chini ya 

: - 

Shilingi Laki Moja (100,000) kwa pambano la 

mizunguko minne, 

 

Shilingi Laki Tatu (300,000) kwa pambao la 

mizunguko 6, 

 

Shilingi Laki Tano (500,000) kwa pambano la 

mizunguko 8. Na,  

 

Shilingi Milioni Moja (1,000,000) kwa pambano 

kuu/ubingwa.  

 

Kamisheni itaandaa fomu mahususi ambayo itajulikana kama 

“Mkataba wa pambano la ngumi za kulipwa” 

 

6.0. KANUNI NA SHERIA ZA ULINGONI  

6.1. Kamisheni ya Kusimamia Ngumi za Kulipwa Tanzania inatumia Sheria 

Jumuishi (Unified Rules) ambazo huandaliwa na “Association of Boxing 

Commissions”  za mwaka 2001 pamoja na marekebisho yake ambayo 

hufanyika mara kwa mara kwa mapambano yasiyo ya ubingwa. Nakala ya 

Sheria hizo itaambatishwa pamoja na Kanuni hizi. Wakati wote nakala ya 

Kingereza ndiyo itakayotumika kutoa tafsiri rasmi. Kamisheni itaanda 

nyaraka ya lugha ya kiswahili ya tafsiri ya Kanuni hizo kwa ajili ya matumizi 

kujifunzia tu. 

 

6.2. Kwa mapambano ya ubingwa wa Kimataifa, zitatumika sheria na kanuni za 

vyama husika ambazo zitathibitishwa na Kamisheni kabla ya kutumika 

kwake. 
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7.0. WATOA HUDUMA KATIKA MCHEZO WA NGUMI ZA KULIPWA PAMOJA NA 

MAJUKUMU YAO 

Kamisheni  inatambua kwamba, watoa huduma ni kada muhimu katika 

kuendeleza mchezo wa ngumi za kulipwa Tanzania. Watoa huduma hawa ni; 

mkufunzi (coach/trainer), Msimamizi (Manager), msaidizi wa pembeni (corner 

man, cutman), Muandaaji (promoter), matchmaker, daktari, “ring announcer”, 

n.k.  

 

Watoa huduma wote wanawajibika kwanza kuwa wanachama katika vyama 

shiriki kwenye kada husika ili waweze kupatiwa huduma kulingana na leseni 

inayotolewa na Kamisheni. Mwisho wa matumizi ya leseni ni kila ifikapo tarehe 

31 Juni. Watoa huduma hao wameorodheshwa hapa chini kama ifuatavyo: -   

  

7.1. Mkufunzi/kocha 

Atakuwa ni mtu mwenye taaluma/uzoefu wa kutoa mafunzo ya mchezo 

wa ngumi za kulipwa ambaye atakuwa na jukumu la kumfundisha 

bondia mbinu na stadi za kupigana katika mapambano ya ngumi za 

kulipwa pamoja na sheria za ulingoni.  

  

7.2. Msimamizi/Meneja 

Meneja ni mtu binafsi au kampuni (kwa tafsiri ya sheria za makampuni 

na majina ya biashara za Tanzania) ambayo bondia ameingia nayo 

makubaliano ya kisheria ya kuwa wakala/mwakilishi wake mwenye 

majukumu ya kusimamia maslahi na masuala yote yanayohusiana na 

ukuzaji na uendelezaji wa kipaji chake pamoja na matumizi ya jina lake 

kama bidhaa ya kibiashara (brand). Mikataba kati ya meneja na bondia 

itasajiliwa pia katika Kamisheni,  
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7.3. Msaidizi wa ulingoni (corner man/cut man) 

Msaidizi wa ulingoni ni msaidizi wa bondia anapokuwa ulingoni ambaye 

atakuwa na jukumu la kutoa huduma kwa bondia wakati wa 

mapambano.  

 

7.4. Muandaaji  

Ni kampuni au jina la biashara ambalo limesajiliwa kwa mujibu wa 

Sheria ya Makampuni, Sura ya 212 na Sheria ya Usajili wa Majina ya 

Biashara, Sura ya 213 ya Sheria za Tanzania ambayo moja ya kazi 

zake ni kuwa Muandaaji wa michezo kama anavyotambulika kwa 

mujibu wa Kifungu cha 19 cha Kanuni za Usajili za Baraza la Michezo 

la Taifa za Mwaka 1999 na pia mwenye leseni ya Kamisheni. Wajibu 

wa Muandaaji ni kuandaa mapambano ya ngumi za kulipwa kwa: -  

7.4.1. Kuingia makubaliano kati yake na mabondia pamoja na 

kulipa ada (purse fee) ya wachezaji  

 

7.4.2. Kulipa ada ya kibali (sanctioning fee) kwa Kamisheni  moja 

kwa moja kwa mapambano ya kitaifa na kimataifa. Viwango 

vya malipo ya vibali ni kama ifuatavyo: - 

7.4.3. Pambano kubwa; Shilingi Laki Tano (500,000) 

 

7.4.4. Pambano la kati; Shilingi Laki Mbili (200,000) 

 

7.4.5. Pambano dogo; Shilingi Elfu Sabini (70,000) 

 

7.4.6. Pambano la maonesho (exhibition) ambalo halitakuwa 

na kiingilio; bure 

 

7.4.7. Kulipa gharama nyingine zote  za uandaaji wa pambano 

husika ikiwemo gharama za kupima uzito na afya kwa 
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mabondia kabla na baada ya kupambana, gharama za 

maofisa watakaoteuliwa kuchezesha pambano husika, 

gharama za ulinzi wa eneo panapofanyika pambano, n.k. 

 

7.4.8. Kulipa ada ya kibali cha pambano katika Baraza la Michezo 

la Taifa kiasi cha Shilingi laki moja (100,000) kwa pambano 

dogo na Shilingi Laki Mbili (200,000) kwa pambano kubwa.  

 

7.5. Match Maker/wakala 

Match maker ni kiunganishi kati ya bondia na Muandaaji wakati wa 

kuandaa pambano la ngumi za kulipwa ambaye jukumu lake ni 

kumtafuta bondia mwenye vigezo kwa ajili ya kushiriki pambano husika. 

Kwa mapambano ya Kimataifa, matchmaker/wakala atalipa asilimia 

moja 1% malipo yake toka kwa bondia. 

  

7.6. Daktari (ring physician),  

Mtu yeyote mwenye taaluma ya udaktari wa binadamu (doctor of 

medicine) na mwenye leseni ya kufanya kazi ya udaktari nchini 

Tanzania. Vilevile, kwa madhumuni ya Kanuni hizi, daktari pia 

anapaswa kuwa na ujuzi wa taaluma ya udaktari wa michezo (sports 

medicine) na mwanachama hai wa Chama cha Madaktari wa Tiba ya 

Michezo Tanzania (TASMA).  

 

8.0. Utaratibu wa kuandaa mapambano ya ngumi za kulipwa Tanzania 

Kwa madhumuni ya Kanuni hizi, mapambano yote ya ngumi za kulipwa 

yatafanyika mara tu baada ya kupata idhini (sanction) ya Kamisheni  kwa 

mapambano ya kitaifa na Kimataifa; Utaratibu utakaofuatwa na waandaaji wa 

mapambano hayo ili kupata idhini ni kama ufuatao: -  

 

8.1. Kuwasilisha maombi ya kuandaa pambano la ngumi za kulipwa 
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Wakuzaji watawasilisha maombi yao kwa Kamisheni  kwa maandishi 

katika kipindi kisichopungua siku thelathini (30) kwa mapambano ya 

kitaifa na siku tisini (90) kwa mapambano ya kimataifa wakibainisha 

yafuatayo: - 

8.1.1. Kampuni/jina la biashara la Muandaaji anayeandaa pambano 

hilo 

 

8.1.2. Tarehe na mahali patakapofanyika  pambano hilo,  

 

8.1.3. Orodha ya mabondia watakaocheza katika pambano hilo,   

 

Mara baada ya maombi hayo kukubaliwa, muandaaji atapaswa 

kutekeleza yafuatayo: -  

8.1.4. Kulipia kibali cha kuandaa pambano husika (sanctioning fee) 

kwa Kamisheni  na kuwasilisha hati ya malipo ya benki (bank 

pay-in slip) angalau siku 3 tangu kupewa idhini hiyo,  

 

8.1.5. Kuwasilisha nakala ya mikataba kati yake na mabondia wote 

watakaocheza siku ishirini (20) kabla ya pambano. 

ZINGATIA; mikataba yote ya pambano itasainiwa mbele ya 

mwakilishi wa Kamisheni na kushuhudiwa pia mwakilishi wa 

chama cha mabondia. 

 

8.1.6. Kuweka katika akaunti ya benki ya Kamisheni  malipo yote ya 

mabondia kwa mujibu wa mikataba, maofisa wa ulingoni na 

watoa huduma wengine watakaobainishwa kati yao na 

Muandaaji na kuwasilisha hati ya benki kwa ajili ya malipo 

hayo (bank pay-in slip) katika kipindi cha siku saba (7) kabla 

ya pambano. 
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8.2. Ikiwa pambano ni la kimataifa, Muandaaji anawajibika kutekeleza 

yafuatayo katika kipindi cha siku thelathini (30) kabla ya pambano: - 

 

8.2.1. Kuwasilisha nakala ya ridhaa (clearence) ya bondia husika 

kucheza nchini kutoka katika chombo kinachosimamia ngumi za 

kulipwa nchini mwake, leseni amilifu ya bondia inayotolewa  na 

chombo cha kusimamia ngumi katika taifa lake au nchi anayoishi 

pamoja na taarifa ya afya,  

 

8.2.2. Kuwasilisha nakala ya mkataba wa pambano uliosainiwa na 

pande zote,  

 

8.2.3. Kuwasilisha taarifa (booking) ya usafiri, malazi kwa bondia 

pamoja na timu yake,  

 

 Kamisheni itaitisha mkutano na waandishi wa habari ili kuuarifu umma juu ya 

uwepo wa pambano husika au kutoidhinisha pambano husika siku saba (7) kabla 

ya pambano. 

 

Kamisheni itatoa adhabu kwa Muandaaji endapo atakiuka kipengele kimojawapo 

cha Ibara ya 8 hapo juu kwa mujibu wa Kanuni za Adhabu za Kamisheni.    

 

9.0. UTARATIBU WA KUPANDA ULINGONI  

Siku ya pambano muandaaji atawajibika kuweka mazingira rafiki kwa mabondia 

wanaopambana kuweza kufanya maandalizi ya mwisho kabla ya kupanda na 

baada ya kushuka ulingoni kwa kufanya yafuatayo: -  

9.1. Mabondia watakaocheza kutokea kona ya nyekundu (red corner) 

watakaa tofauti na wenzao wa kona ya bluu (blue corner),  
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9.2. Bondia atapanda ulingoni akiwa na wasaidizi (seconds) wasiopunguna 

wawili (2) na wasiozidi wanne  (4) kwa mapambano ya ubingwa na 

wasiozidi wawili (2) kwa mapambano yasiyo ya ubingwa ambao 

miongoni mwao ni lazima awepo kocha wake au cutman, 

 

9.3. Katika mapambano yote bondia ataruhusiwa kuhudumiwa na msaidizi 

mmoja tu ndani ya ulingo,  

 

9.4. Bondia atamteua na kumtambulisha kwa mwamuzi mmoja kati ya 

wasaidizi wake wa ulingoni kuwa “chief second” katika pambano husika 

kwa maamuzi ya kisheria ulingoni,  

 

9.5. Wasaidizi wote wa ulingoni watapswa kuwa na leseni amilifu 

inayotolewa na Kamisheni wakati wakitimiza wajibu ulingoni, 

 

9.6. Wasaidizi wa bondia hawataruhusiwa kuegemea ulingo, kuingia 

ulingoni au kuwa kwenye kona ya mpinzani wakati pambano 

likiendelea,  

 

9.7. Wasaidizi wa bondia wataruhusiwa kuwa na vifaa na dawa 

zilizoruhusiwa kwa matumizi ya bondia wakati akiwa ulingoni baada ya 

vifaa na dawa hizo kukaguliwa na kuthibitishwa na msimamizi 

(supervisor) wa mchezo husika.  

 

9.8. Mwamuzi ndio atakuwa na maamuzi ya mwisho (sole arbitor) katika 

pambano husika ulingoni. Sheria hii haitazuia ukaguzi wa video au 

ukaguzi mwingine wa uamuzi uliofanywa na mwamuzi ulingoni chini ya 

taratibu za mamlaka ya udhibiti inayotumika ikiwa malalamiko 

yatawasilishwa kwa madai ya ukiukaji wa wazi wa kanuni. 
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9.9. Endapo afisa yeyote wa ulingoni akiwa katika kutimiza majukumu yake 

ataharibu pambano kwa makusudi atachukuliwa hatua za kinidhamu 

ikiwemo kufungiwa au kupigwa faini au vyote viwili 

 

10.0. UTARATIBU WA KUSAFIRI NJE YA NCHI KWA AJILI YA MAPAMBANO YA 

NGUMI ZA KULIPWA  

Katika kuhakikisha ubora wa viwango na uwezo kiushindani wa bondia pamoja 

na kulinda maslahi  ya bondia. Kocha/Msimamizi/wakala wa bondia atawajibika 

kutoa taarifa kwa Kamisheni  angalau siku siku ishirini (20)  kabla ya safari. 

Taarifa hiyo ataambatisha pamoja na: -  

10.1. Mkataba halisi (original copy of the contract) wa pambano husika 

pamoja na barua za mwaliko,   

 

10.2. Nakala ya hati za kusafiria kwa wote watakaoambatana na bondia 

katika safari hiyo, 

 

10.3. Kamisheni  ikiridhia maombi hayo itawasilisha maombi ya kibali cha 

kusafiri nje ya nchi katika Baraza la Michezo la Taifa kama 

kinavyoelekeza Kifungu cha 17 (1) na (4) cha Kanuni za Baraza la 

Michezo la Taifa za Mwaka 1999,  

 

10.4. Bondoa atalipia katika akaunti ya Kamisheni asilimia tano (5%) ya 

malipo hayo kama yalivyooneshwa kwenye mkataba wa pambano 

husika ambapo Kamisheni itaweka asilimia moja (1%) katika akaunti ya 

Chama cha Mabondia.  

 

10.5. Kamisheni  itaandika barua ya kumruhusu bondia (clearence letter) kwa 

chombo cha kusimamia ngumi za kulipwa katika nchi ambayo bondia 

atakwenda kupigana,  
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10.6. Timu ya bondia itawasilisha katika Kamati ya Ufundi ya Kamisheni  

programu ya maandalizi ya bondia husika ili kufanya tathmini na kutoa 

ushauri wa namna bora kujiandaa. 

 

10.7. Kima cha chini cha malipo kwa mabondia kwa mapambano ya nje ya 

nchi: - 

Kiwango cha chini cha malipo kwa mabondia kulingana na viwango 

vyao kitakuwa kama ifuatavyo: -  

10.7.1. Nyota moja hadi moja na nusu – USD 3000/= 

 

10.7.2. Nyota moja na nusu – USD 5000/= 

 

10.7.3. Nyota mbili hadi mbili na nusu – USD 8000/= 

 

10.7.4. Nyota tatu – USD 12000/= 

 

10.7.5. Nyota nne – USD 25000/= 

 

10.7.6. Nyota tano – USD 50000/= 

 

 

Jina na saini         Jina na saini  

 

Chaurembo Palasa       Yahya Poli 

  Rais            Katibu 
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VIMBATISHO 

Viambatisho ambavyo vitasomwa na Kanuni hizi ni nyaraka mahususi ambazo 

zitatoa maelekezo juu ya masuala mbalimbali ambayo yametajwa katika Kanuni 

hizi kama ifuatavyo: -  

10.8.  Kiambatisho I – Association of Boxing Commissions; 

Unified Rules of Boxing1 

10.9. Kiambatisho II – Jedwali la ada mbalimbali zinazolipwa 

katika Kamisheni 

10.10. Kiambatisho III – mkataba wa pambano (Fomu Na. 1) 

10.11. Kiambatisho IV – Fomu ya maombi ya leseni kwa 

Muandaaji (Fomu Na. 2) 

10.12. Kiambatisho V – Fomu ya Maombi ya leseni kwa 

bondia, n.k. (Fomu Na. 3) 

10.13. Kiambatisho VI – Bout Agreement (Form No. 4) 

 
 

 

 

 

 

 

 

  

                                                           
1 http://www.abcboxing.com/wp-content/uploads/2016/10/unified_rules_boxing_rev_august2016.pdf 
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ASSOCIATION OF BOXING COMMISSIONS (ABC) 
 

SHERIA JUMUISHI ZA NGUMI 
(kama zilivyothibitishwa Agosti 25, 2001. Marekebisho ya Agosti 2, 

2002, Marekebisho ya Julai 24, 2012, Marekebisho ya Julai 29, 
2014, Marekebisho ya Agosti 3, 2016).  

 
1. Kila mzunguko utakuwa na dakika tatu (3) za mchezo na dakika moja 

(1) ya mapumziko kati ya mzunguko mmoja na mzunguko mwingine 
 
2. Mwamuzi wa pambano ndiye mtu pekee aliyeidhinishwa kusitisha 

pambano. Sheria hii haitazuia ukaguzi wa video au ukaguzi mwingine 
wa uamuzi uliofanywa na mwamuzi ulingoni chini ya taratibu za 
mamlaka ya udhibiti inayotumika ikiwa malalamiko yatawasilishwa kwa 
madai ya ukiukaji wa wazi wa kanuni.  

 
3. Mapambano yote yataamuliwa kwa uamuzi wa majaji watatu (3). 
 
4. Mfumo wa alama 10 ndio utakaotumika na majaji watatu katika 

kufanya maamuzi. 
 
5. Mfumo wa kuhesabu mpaka Nane (8) baada ya “knockdown” ndio 

utakaotumika katika mapambano yote.  
 
6. Mabondia wote wa kulipwa wanawajibika kuvaa kikinga kinywa 

wanapokuwa ulingoni. Mzunguko hauwezi kuanza ikiwa bondia hajavaa 
kikinga kinywa. Ikiwa kikinga kinywa kitadondoka wakati pambano 
likiendelea, mwamuzi atasimamisha pambano na kuhakikisha bondia 
anavalishwa kikinga kinywa haraka iwekanavyo. Bondia anaweza 
kupunguziwa alama ikiwa ataona kwamba bondia ametema kikinga 
kinywa kwa makusudi.  
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7. Hakutakuwa na kuhesabiwa kwa nukta Nane (8) ikiwa bondia 
amesimama. 

 
8. Sheria ya “Knockdown” tatu (3) haitatumika. 
 
9. Bondia atahesabiwa nukta ishirini (20) ikiwa atatolewa nje ya ulingo 

kwa konde. Bondia hapaswi kusaidiwa na watazamaji au wasaidizi wake 
wa ulingoni. Iwapo atasaidiwa na mtu yeyote, bondia huyo anaweza 
kupoteza pointi au kuenguliwa huku uamuzi huo ukiwa ndani ya uamuzi 
wa mwamuzi pekee. 

 
10. Bondia ambaye amedondoshwa hatookolewa na kengele katika 

mzunguko wowote ule. 
 
11. Ikiwa bondia atapata jeraha  litokanalo na konde halali na ikiwa jeraha 

hilo ni kubwa kiasi cha kukatisha pambano, bondia aliyejeruhiwa 
atapoteza pambano kwa TKO.  

 
12. Majeraha yatokanayo na faulo: 

 
A. Faulo za makusudi 

1. Ikiwa faulo ya makusudi itasababisha jeraha na ikiwa jeraha 
hilo ni kubwa kiasi cha kusababisha kukatisha pambano mara 
moja. Bondia aliyesababisha jeraha atapoteza kwa 
“disqualification”. 

 
2. Ikiwa faulo ya makusudi itasababisha jeraha nab ado pambano 

likaendelea, mwamuzi ataitaarifu mamlaka na kukata alama 
mbili (2) kutoka kwa bondia aliyesababisha jeraha hilo. 
Kukatwa alama kwa faulo za makusudi ni lazima.   

 
3. Ikiwa faulo ya makusudi itasababisha jeraha na pambano bado 

likaruhusiwa kuendelea, na jeraha hilo likasababisha pambano 
kutoendelea baada ya mzunguko wa Nne (4), bondia 
aliyejeruhiwa atashinda kwa “TECHNICAL DECISION” ikiwa 
yeye ndiye atakayekuwa anaongoza kwa alama; na pambano 
litakuwa “TECHNICAL DRAW” ikiwa bondia aliyejeruhiwa 
atakuwa nyuma kwa alama au watakuwa na alama sawa.  

 
4. Ikiwa bondia atajijeruhi mwenyewe wakati akijaribu kufanya 

faulo kwa mpinzani wake kwa makusudi, mwamuzi 
hatochukua hatua yoyote kwa ajili yake, na jeraha hili 
litahesabika kama amepigwa konde halali. 
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5. Ikiwa mwamuzi ataona kwamba bondia anaonesha tabia zisizo 
za kiuanamichezo, anaweza kusitisha pambano na kuamua 
kwa mtindo wa “disqualification” kwa bondia aliyeonesha tabia 
hizo. 

 
B. Faulo zisizo za makusudi 

1. Ikiwa faulo isiyo ya makusudi itasababisha jeraha kubwa 
ambalo litatosha kwa kumfanya mwamuzi asimamishe 
pambano, pambano hilo litaamuliwa kwa mtindo wa “NO 
CONTEST” ikiwa pambano hilo litasimamishwa kabla ya 
kukamilika kwa mizunguko minne (4). Mizunguko mine (4) 
inakamilika pale tu kengele inapogongwa kuashiria nwisho wa 
mzunguko wan nne.  

 
2. Ikiwa ajali isiyo ya makusudi itasababisha jeraha kiasi cha 

kutosha kwa mwamuzi kusimamisha pambano baada ya 
mizunguko minne kufanyika, pambano litaamuliwa kwa 
“TECHNICAL DECISION” kwa bondia ambaye atakuwa 
anaongoza kwa alama wakati pambano hilo linasimamishwa. 
a. Mzunguko ambao haujakamilika utaamuliwa. Ikiwa 

hakuna tendo litakalotokea, mzunguko huo utaamuliwa 
sawa. Hii ni kwa hiari ya majaji. 

 
13. Bondia atakayepigwa chini ya mkanda bila ya kukusudia ni lazima 

aendelee na pambano baada ya kupewa muda wa kupumzika usiozidi 
dakika tano (5), vinginevyo atapoteza pambano . 

   



 
 

JEDWALI LA ADA NA TOZO MB ALIMBALI ZINAZOLIPWA KATIKA KAMISHENI (TPBRC) PAMOJA NA BARAZA LA MICHEZO LA TAIFA (BMT) 
NA. ADA/TOZO MALIPO (TZS) NA TAASISI INAYOLIPWA MUDA WA KULIPA 
  TPBRC BMT  
1. Kibali cha pambano dogo 70,000 100,000 Siku 14 kabla ya pambano 
2.  Kibali cha pambano la kati 100,000 100,000 Siku 14 kabla ya pambano 
3. Kibali cha pambano kubwa 500,000 200,000 Siku 14 kabla ya pambano 
4.  Kibali cha bondia kupigana nje ya nchi Asilimia tano (5%) ya 

malipo kwa mujibu 
wa mkataba 

50,000 Siku 14 kabla ya safari/pambano 

5. Kibali cha bondia kutoka nje kupigana 
Tanzania 

Asilimia tatu (3%) ya 
malipo kwa mujibu 
wa mkataba 

2000,000 Siku 14 kabla ya pambano  

6. Leseni ya mkuzaji  50,000  Leseni kwa kada zote mwisho 
wake wa matumizi ni tarehe 31 
Juni.  

7. Leseni ya msimamizi wa bondia  50,000 
8. Leseni ya wakala na matchmaker 50,000 
9. Leseni ya bondia 12,000 
10.  Leseni ya “card girl” 25,000 
11. Leseni ya “ring announcer” 50,000 
12. Leseni ya kocha/msaidizi wa ulingoni 20,000 
13. Leseni ya “ring physician” 50,000 
 
 

 

 

 

 

 

 



            FOMU NA. 01 
 
 
MKATABA KATI YA BONDIA NA MKUZAJI  
MAHUSUSI KWA AJILI YA PAMBANO LA NGUMI ZA KULIPWA 

 

 
  
 
 
 
 
 

Mkataba huu umefungwa leo tarehe ______ mwezi _________________ mwaka _____________ 
 

KATI YA 
 
_______________________________________ S.L.P ___________, ________________________, Namba ya Usajili/Cheti 

_________________ (BRELA), ______________ (BMT); Namba ya Leseni ___________ (TPBRC), ambaye kwenye mkataba 
huu atajulikana kama “Mkuzaji” kwa upande mmoja,  

 
NA 

 
_______________________________, Simu______________, ____________________, ambaye amesajiliwa kama “bondia wa kulipwa” 

na kupewa Leseni Namba ________________ ambaye kwenye mkataba huu atajulikana kama “BONDIA” kwa upande 
mwingine,       

 
KATIKA MKATABA HUU, WAHUSIKA WANAKUBALIANA KAMA IFUATAVYO: - 
1. Kwamba, bondia anakubali kwa hiari yake, kushiriki katika pambano la ngumi za kulipwa dhidi ya 

__________________________________ katika uzito wa _______Kg, mizunguko ________ Ubingwa wa 
__________________________________/lisilo la ubingwa litakalofanyika (taja tarehe na mahali/mji) 
_____________________________________________________________________.  

 
2. Kwamba, ikiwa mpinzani  atabadilishwa, mkuzaji atapaswa kumtaarifu bondia angalau masaa 72 (siku 3) kabla ya siku ya pambano 

mara baada ya mpinzani huyo kuthibitishwa na Kamisheni.  
 
3. Kwamba, Bondia atawajibika kufanya vipimo vya afya ikiwemo Hepatitis B & C, HIV na Syphillis na atapima uzito baada ya 

kutaarifiwa na Mkuzaji siku, muda na mahali ambapo zoezi la kupima afya na uzito litafanyika.  
 
4. Kwamba, ikiwa pambano litafanyika katika mji anaoishi bondia, Bondia na timu yake watajigharimia usafiri na wanawajibika kufika 

eneo la tukio saa moja kabla ya kuanza ratiba ya kupima uzito.  
 
5. Kwamba, endapo bondia atafika wakati zoezi la kupima uzito limeshaanza, atakatwa asilimia mbili (2%) ya pesa yake ya malipo kwa 

pambano hilo. Endapo zoezi la kupima uzito litachelewa kuanza kwa mujibu wa ratiba iliyotolewa na Mkuzaji, Mkuzaji atawajibika 
kumlipa bondia asilimia 2 ya ziada katika pesa ya malipo ya bondia kwa mujibu wa makubaliano.  

 
6. Kwamba, endapo bondia atazidi uzito kinyume na uzito uliotajwa hapo juu, atapewa masaa mawili ya kupunguza ili kufikia kiwango 

cha uzito kwa mujibu wa makubaliano. Ikiwa bondia atashindwa kupunguza uzito baada ya masaa mawili na kwa makubaliano kati 
yake, mpinzani wake na Kamisheni watakubaliana kuendelea na pambano, bondia atawajibika kumlipa mpinzani wake kiasi cha 
asilimia _____________ kutoka katika pesa yake ya malipo kwa ajili ya pambano hilo.  

 
7. Kwamba, bondia anawajibika kucheza kwa kiwango na ustadi wa hali ya juu na endapo atacheza chini ya kiwango na Kamishna wa 

pambano hilo akajiridhisha kwamba bondia amecheza chini ya kiwango ama hakuwa tayari kucheza Kamisheni itazuia malipo yake 
yote au itakata sehemu ya malipo hayo.  

 
8. Kwamba, bondia anafahamu kuwa mchezo wa ngumi za kulipwa unaweza kuhatarisha maisha/afya yake na yuko tayari kuendelea 

kushiriki na kwamba Mkuzaji hatowajibika kwa madhara ambayo bondia atayapata ulingoni.  
 
9. Kwamba, Mkuzaji atamlipa Bondia kiasi cha ______________________________________ kama malipo halali ya pambano hilo 

mara tu baada ya kushuka ulingoni siku ya pambano. Bondia atakatwa asilimia mbili (2%) ya malipo yake kwa ajili ya mfuko 
waTPBRC. Endapo kutakuwa na makato yoyote mengine katika malipo hayo, makato hayo yatafanyika kabla ya bondia kukabidhiwa 
pesa yake.  

 
10. Kwamba, mara baada ya kusaini mkataba huu, Bondia hatoruhusiwa kushiriki pambano lolote katika kipindi cha siku 

_____________ kabla ya pambano hilo na muda wote huo atapaswa kujiandaa kikamilifu kwa ajili ya pambano hilo.  
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11. Kwamba, Bondia atawajibika kutoa ushirikiano kwa Mkuzaji wakati wote wa maandalizi ya pambano hilo ikiwemo kushiriki 
kikamilifu katika mikutano na waandishi wa habari, kurekodi matangazo ya pambano kwa ajili ya redio, video na mitandao ya kijamii. 
Mkuzaji atawajibika kulipia gharama ya usafiri na chakula kwa bondia wakati wote atakapomtumia bondia kwa ajili ya kutangaza 
pambano hilo kwa kadri ya makubaliano yao.  

 
12. Kwamba, Mkuzaji atawajibika kugharamia usafiri, chakula, malazi kwa watu ____________ akiwemo bondia mwenyewe ikiwa 

pambano linafanyika nje ya mji anaoishi bondi.  
 
13. Kwamba, bondia na timu yake watajigharamia usafiri na watafika katika ukumbi/mahali panapofanyikia pambano masaa mawili kabla 

ya ratiba ya mapambano kuanza na bondia atapaswa kuwa tayari kupanda ulingoni mara baada ya kuitwa na mtangazaji kwa ajili hiyo.  
 
14. Kwamba, iwapo Bondia atakiuka mojawapo ya masharti ya mkataba huu atawajibika kumlipa Mkuzaji gharama zake zinazohusiana na 

maandalizi ya pambano hilo kwa Bondia ikiwemo matangazo ya vipeperushi, redio, runinga na mitandao ya kijamii, mikutano na 
waandishi wa habari pamoja na gharama nyinginezo za halali na zitakazothibitishwa. 

 
15. Kwamba, iwapo Mkuzaji atavunja au atahairisha pambano kutokana na majanga ya asili, atawajibika kupanga tarehe nyingine ya 

pambano na Bondia hatomdai fidia Mkuzaji itokanayo na kuvunjika au kuhairishwa kwa pambano hilo.  
 

16. Kwamba, iwapo Mkuzaji atavunja au kuhairisha pambano kwa sababu nyingine yoyote isiyokuwa ya majanga ya asili atawajibika 
kumlipa fidia bondia asilimia ___________ (_______%) ya malipo ambayo angelipwa bondia kama ilivyooneshwa katika aya ya 6 
hapo juu.   

 
17. Kwamba, makubaliano mengine yoyote yatokanayo na au nje ya mkataba huu, yatapswa kuwa katika maandishi na kukubaliwa na 

pande zote zilizoweka saini zao kwenye mkataba huu, hususan Bondia na Mkuzaji. 
 
18. Kwa kuweka saini zao, Mkuzaji na Bondia wanakubaliana kwamba makubaliano haya ni halali na yatalindwa na sheria za Tanzania. 

KUTHIBITISHA MAKUBALIANO HAYA, wahusika wa mkataba huu wanasaini mkataba huu kama ifuatavyo; 
 
Mkuzaji 
Jina: _________________________________ 

Saini: ________________________________ 

Anuani Ya Posta: _______________________    

Wadhifa: _____________________________    Muhuri 

Tarehe: ______________________________ 

 

Bondia        Kocha/Meneja  

Jina: _________________________________    Jina: _________________________________ 

Saini: ________________________________    Saini: ________________________________ 

Tarehe: ______________________________    Tarehe: ______________________________ 

 

MAKUBALIANO HAYA YAMETHIBITISHWA NA KAMISHENI YA KUSIMAMIA NGUMI ZA KULIPWA 

TANZANIA 

Jina: _________________________________ 

Saini: ________________________________ 

Anuani Ya Posta: _______________________ 

Wadhifa: _____________________________ 

Tarehe: ______________________________ 

 

 

 

 
Tanzania Professional Boxing Regulatory Commission 
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Form No. 2 
BOUT CONTRACT 

 
This contract is made this __________ day of _______________________, 201__ 

 
BY AND BETWEEN 

 
____________________________________________ of P. O. Box __________, _____________________ duly registered promotion firm 

under the laws of the United Republic of Tanzania and Licensed to Promote Professional Boxing by the Tanzania 
Professional Boxing Regulatory Commission (TPBRC) with valid License No. __________ hereinafter to be referred to as 
“Promoter” on the one part. 

 
 AND   
 
______________________________ of _______________________________________ a duly licensed Professional Boxer with Valid 

License No. _________ issued by _____________________________hereinafterto be referred to as “Boxer” on the other 
part.  

 
WHEREAS, the Promoter undertakes to arrange and the Boxer undertake to participate in the underwritten boxing bout, 

hereinafter referred to as ‘Bout’, contesting for the non-title/title ___________________________________________Title, 
weigh-in ______________ Kg, __________ rounds  against ___________________________________ 

 
NOW THIS CONTRACT WITNESSETH AS FOLLOWS: -   
1. That, the Boxer shall arrive in the bout city not later than ___________________________, 20____.    
 
2. That, the Boxer shall undergo the official Weigh-ins procedure for the bout which shall take place on 

______________________________ at _________ o’clock in the city of _____________________________________________. 
 
3. That, the Boxer shall submit a copy of authorization letter to box from the Boxing Commission of his country not 

later than _______ days before the date of fight. 
 
4. That, the weight as well as the brand and model of the boxing gloves shall be supplied by the Promoter and approved 

by the Commission. The parties herein agree that in no circumstances the boxing gloves weight shall be contrary to 
weight specified as ____ ounces.  

 
5. That, the boxer MUST send to Promoter through email all of his current (taken not later than ______days) medical 

documents/results including MRI and MRA Head results, Ophthalmologic Exam results, Hepatitis B & C exam 
reports, Antigen result, HIV/AIDS test results, Chest X-Ray results, Electro Encephalogram and Electro Cardiogram 
not later than ten (10) days before the bout. The Commission shall direct the boxer to undergo the above mentioned 
medical examinations before allowing the bout to take place.  

 
6. That, prior to the bout, the boxer shall submit to the Tanzania Professional Boxing Regulatory Commission (the 

Commission) and Promoter a valid Boxer’s License and a bout participation permit (Authorization Letter) issued by 
the ____________________________________ 

 
7. That, the Promoter shall pay unto the Boxer, and the Boxer shall accept a purse in the amount of 

______________________________________ (________________/=) only. Three percent (3%) of the said boxer’s purse money 
shall be deducted for the Commission’s fund and after the deduction the purse should be effected immediately after 
the conclusion of the bout directly to the Boxer or his designated person. 

 
8. That, in case the Boxer refuses to participate in the bout, the Boxer shall be liable to pay unto the Promoter 40% of 

the purse specified in paragraph 8 of the present contract.  
 
9. That, the promoter shall provide for economy class round-trip ______________ to the Boxer and his __________________. 

The Boxer and his team shall assume responsibility to obtain visa and other related travel documents.  
 
10. That, the Promoter shall be liable to provide the Boxer and his team with accommodation (hotel), intra-town 

transport and meals during their stay in _____________________ 
 
11. That, the Boxer shall participate in all events arranged by the Promoter and targeted at promotion and assistance to 

the bout including but not limited to; press conference, demo trainings, public appearance, e.t.c. The list and time-
table to such events shall be presented to the Boxer by the Promoter at the arrival date.  

 
12. That, it is understood and agreed that the rights and obligations of the parties hereto shall be governed by, and 

construed according to the laws of the United Republic of Tanzania. The terms of this agreement shall, in all 
respects, be in conformity with the laws of the United Republic of Tanzania as well as the rules and regulations now, 
or hereafter, adopted by the Commission. 

 
13. The Boxer understands by participating in a contest or exhibition of boxing, that the Boxer is engaging in an 

abnormally dangerous activity. The Boxer further understands that this participation subjects the Boxer to a risk of 
severe injury or death. The Boxer, with full knowledge of this risk, nonetheless, agrees to enter into this agreement 
and hereby waives any claim that the Boxer or Boxer’s heirs may have against the Promoter and/or the Commission 
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as the result of any injury the Boxer may suffer as a result of Boxer’s participation in any contest or exhibition of 
boxing. 

 
14. The parties, jointly and severally hereby indemnify and hold harmless the Promoter and the Commission, and each of 

their members, agents, and employees in their individual, personal and representative capacities against any and all 
claims, suits and actions, brought against the persons named in this paragraph by reason of this agreement and all 
other matters relating thereto, and against any and all expenses, damages, charges and costs, including court costs 
and attorney fees which may be incurred by the persons and entities named in this paragraph as a result of said 
claims, suits and actions. 

 
15. That, if any party herein breaches this contract, the non-breaching party shall have all remedies available at law or 

in equity. 
 
16. That, the Promoter and the Boxer agree to fulfill, in good faith, the terms and conditions of this contract during the 

period covered by this contract. It is understood and agreed that if the Boxer enters into another contest within 20 
days prior to this bout and lessens his/her value, the Promoter shall have the option of modifying or canceling this 
contract.  

 
17. That. the promoter is responsible for and shall make all the necessary arrangements in accordance with Laws of 

United Republic of Tanzania and Tanzania Professional Boxing Commission rules/regulations for said contest 
 
OTHER ITEMS agreed to by Boxer and Promoter include: - 
 
I. This contract shall be submitted to and approved by the Commission before weigh-ins. 
 
II. No modification or amendment to this contract shall be binding upon the parties unless the same is in writing, 

signed by the respective parties hereto, and filed with and approved by the Commission. 
 
 
PARTIES SIGNATURE 
 
PROMOTER: 
Name of the Official: ___________________________  
Signature:  ____________________________________  
Postal Address: ________________________________           official seal/stamp 
Occupation: ___________________________________ 
Date: __________________________________________ 
 
 
BOXER:  
Signature:  ____________________________________  
Date: __________________________________________ 
 
MANAGER or AUTHORIZED PERSON BY THE BOXER 
Name: ________________________________________  
Signature:  ____________________________________  
Date: __________________________________________ 
 
COMMISSION APPROVAL: 
Name of the Official: ___________________________  
Signature:  ____________________________________  
Postal Address: ________________________________           official seal/stamp 
Occupation: ___________________________________ 
Date: __________________________________________ 
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  Fomu Na. 3 
 

FOMU YA MAOMBI YA LESENI 
 

1.0. TAARIFA BINAFSI ZA MWOMBAJI 
1.1. Jina la la mwombaji (andika majina matatu) _________________________________ 
 
1.2. Jina la ulingoni (ring name)______________________________________________ 
 
1.3. Tarehe ya kuzaliwa: ________ mwezi: ___________________,  mwaka: __________ 
 
1.4. Anuani ya makazi: namba ya nyumba: _____________ mtaa: __________________________ 

kata: _________________________ wilaya: ______________________________________ 
mkoa: ______________________________ namba ya Simu: __________________________ 
barua pepe: _____________________________________________________________________ 

 
1.5. Jinsia: M’ke [   ] M’me [   ] urefu/kimo ____________. Urefu wa mikono ____________________ 

 
1.6.  Namba ya utambulisho Boxrec: _________________      
 
1.7. Aina ya kitambulisho:-  

 
a) Hati ya kusafiria [   ] Namba: _______________________ 
b) Kitambulisho cha uraia [  ] Namba: __________________ 
c) Kadi ya mpiga kura [  ] Namba: _____________________ 
d) Kingine (taja) ____________________________________ 

 
 

2.0. TAARIFA KUHUSU LESENI 
2.1. Aina ya leseni inayoombwa. Weka alama ya tiki [√] kwenye eneo unaloomba.  
Bondia [  ], Kocha [   ], Mwamuzi [   ], Ofisa wa ulingoni [   ], Daktari [   ],  
Msaidizi wa ulingoni [   ], Meneja [   ]. 
 
Kama mwombaji ni bondia na uko chini ya usimamizi wa meneja, taja jina la meneja wako 

________________________________________ 
 
Kama mwombaji ni msimamizi wa bondia, taja jina/majina ya mabondia unaowasimamia na ambatisha na 

nakala mikataba ya usimamizi: ___________________________________________ 
 

Mimi ________________________ ambaye ni mwombaji wa leseni tajwa hapo juu, ninakiri na kuthibitisha 
kwamba, taarifa nilizozitoa hapa ni za kweli.  

 
Saini ya mwombaji __________________________ tarehe __________________________________________ 

 
KWA MATUMIZ YA OFISI:  
Namba ya Leseni: __________________ 
Tarehe ya kuidhinishwa na kuanza kutumika: __________________ tarehe ya ukomo: _____________________ 
Jina na saini ya Rais: _________________________________________ 
 
 
 
 
 

Weka picha 
ya passport 
size ya 
rangi hapa 
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Fomu Na. 4  

FOMU YA MAOMBI YA LESENI 
 

3.0. TAARIFA ZA MWOMBAJI 
3.1. Jina la mwombaji (andika jina la Kampuni au jina la biashara)/company or business name:  
 
................................................................................................................................................. 
 
3.2. Namba ya cheti cha usajili(BRELA)/Certificate No. ………………………………………………………. 
 
3.3. Namba ya usajili Baraza la Michezo/Registration No. National Sports Council ………………… 
 
3.4. Anuani/physical address: namba ya nyumba/House No: ………............ mtaa/street: 

................................ kata/ward:......................................... wilaya/district: ............................., 
mkoa/region:................................ Namba ya Simu/mobile:.............................................. 
barua pepe/email: ........................................................ 

 
3.5.  Namba ya utambulisho Boxrec/Boxrec Identification No: ……………………………….  

 
4.0. TAARIFA KUHUSU LESENI/CATEGORY OF LICENSE APPLIED FOR:  

4.1. Aina ya leseni inayoombwa/Licence category: ………………………..……………………… 
 

Mimi/I ……………………………………………….. ambaye ni/being the ….............................. wa/of 
…………………………………………………. ambaye ni mwombaji wa leseni tajwa hapo juu, ninakiri na 
kuthibitisha kwamba, taarifa nilizozitoa hapa ni za kweli/ applicant of the above mentioned licence 
declare that all the information I provided above are true.  

 

Saini na muhuri/signature and stamp .......................................  jina/name 
…………………………………….  

 

Cheo/title ………………………………………..  tarehe/date …………………………………………. 

 
 

KWA MATUMIZI YA OFISI/FOR OFFICIAL USE:  
 
Namba ya Leseni/licence number: ………………………………………… 

 
Tarehe ya kuidhinishwa na kuanza kutumika/date issued: ……….. tarehe ya ukomo/expiry date : ……..…… 

 
Jina na saini ya ofisa aliyetoa leseni/Name and signature of the officer issuing the licence:  

 
……………………………………………….………….…………. tarehe/date ……………………………………………….. 

 


